Cáp quang single mode là gì? Đặc điểm và cấu tạo

Cáp quang single mode là gì ?

Cáp quang singlemode là loại cáp quang có sợi quang có đường kính nhỏ chỉ cho với tín hiệu đi qua theo một chế độ duy nhất. Cáp quang singlemode có sợi quang đường từ 8-10 µm, lớp cladding dày từ 125 – 130 µm. Ưu điểm của loại cáp quang này là tốc độ truyền dãn cao và khoảng cách truyền dẫn lớn.

cáp quang single mode là gì
cáp quang single mode

chế độ truyền đơn mode là gì

Đặc điểm của cáp quang single mode

Vì cấu trúc sợi quang nhỏ và lớp cladding dày nên cáp quang single mode có những đặc điểm ưu việt sau:

  • Độ suy thấp từ 0,2 dB/km đến 0,5 dB/km ở bước sóng 1550 nm. Bởi vì tín hiệu ánh sáng đi trong cáp quang theo một hướng duy nhất nên hạn chế sự va đập với lớp Cladding nên tín hiệu ít bị tán xạ. Thêm nữa lớp Cladding của singlemode dày hơn nên phản xạ tín hiệu ánh sáng tốt hơn.
  • Vì truyền tín hiệu theo một hướng duy nhất nên tốc độ cáp quang single mode rất cao.
  • Ít bị suy hao nên khoảng cách truyền dẫn cáp quang singlemode cũng truyền với khoảng cách xa hơn. Các tuyến đường cáp quang quốc tế như tuyến APG có độ dài lên tới 10400 Km.

Cấu tạo chung của cáp quang Single mode

Cấu tạo cáp quang singlemode
Cấu tạo cáp quang singlemode

Dựa vào hình ảnh mình họa cấu tạo trên, bạn có thể thấy cấu tạo của cáp quang single mode rất đơn giản thường bao gồm 4 phần chính sau:

  • Core: Đây là phần lõi , là trung tâm phản chiếu của sợi quang. Lõi thường rất nhỏ, hệ số thay đổi khúc xạ từ lõi ra phần lớp phản xạ ánh sáng ít hơn cáp Multimode.
  • Cladding: Đây chính là lớp phản xạ ánh sáng, chúng là phần vật chất quang bên ngoài bao bọc lõi mà phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi.
  • Buffer coating: Đây là lớp phủ dẻo bên ngoài giúp cho sợi không bị ướt hay hỏng.
  • Jacket: Những sợi quang được đặt trong bó gọi là cáp quang, những bó này được bảo vệ bởi lớp phủ bên ngoài Jacket.

Xem thêm:

1 bình luận trên “Cáp quang single mode là gì? Đặc điểm và cấu tạo

  1. Pingback: Lý Khôi

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *