Câu hỏi thường gặp về đường truyền mạng 100G

Với sự phát triển của công nghệ cáp quang, đường truyền 10G / 40G Ethernet không còn đáp ứng được nhu cầu của các doanh nghiệp về dung lượng lớn hơn và tốc độ truyền dữ liệu cao hơn. Khi Ethernet 100G trưởng thành, ngày càng nhiều người dùng lựa chọn triển khai mạng Ethernet 100G cho kết nối trung tâm dữ liệu (DCI) và mạng 100G DWDM với mức giá hợp lý. Dưới đây là một số câu hỏi thường gặp liên quan đến đường truyền mạng 100G.

Câu hỏi thường gặp về đường truyền mạng 100G

100G Ethernet là gì?

Trả lời: 100G Ethernet đề cập đến một phiên bản của công nghệ mạng máy tính hỗ trợ truyền dữ liệu với tốc độ 100 gigabit / s. Nó có thể cung cấp tốc độ truyền dữ liệu có thể đạt được cao hơn trong khi vẫn duy trì tích hợp với các công nghệ và giao diện Ethernet hiện có.

So với các công nghệ Ethernet 10G / 25G / 40G khác, 100G Ethernet cho thấy lợi thế của nó theo một số cách. Thứ nhất, 100G Ethernet đảm bảo tốc độ truyền dữ liệu nhanh hơn, truy cập nhanh hơn vào các tệp trong mạng công ty và có thể giải quyết các yêu cầu phức tạp trong trung tâm dữ liệu. Thứ hai, các sản phẩm Ethernet 100G, giống như bộ thu phát hoặc các thiết bị mạng khác, tương thích ngược và hệ thống cáp được cài đặt cho tốc độ thấp hơn có thể được sử dụng lại, do đó đơn giản hóa việc quản lý cáp, giảm yêu cầu về điện năng và chi phí. Thứ ba, 100G Ethernet cũng cho phép các doanh nghiệp áp dụng các công nghệ mới, chẳng hạn như Truy cập Bộ nhớ Trực tiếp Từ xa, RDMA qua Ethernet hội tụ, v.v.

Thông số nào sẽ ảnh hưởng đến hiệu suất truyền 100G?

Trả lời: Trong quá trình triển khai mạng Ethernet 100G, nó có thể bị ảnh hưởng bởi một số yếu tố, chẳng hạn như băng thông, suy hao chèn, v.v.

  • Skew: Tham số đầu tiên ảnh hưởng đến truyền 100G Ethernet là xiên. Nói rõ hơn, độ lệch có nghĩa là sự khác biệt về thời gian bay giữa các tín hiệu quang truyền trên các sợi quang khác nhau. Là một phần vốn có của 100G Ethernet, xiên có liên quan chặt chẽ với 100G Ethernet sử dụng quang học song song. Trong hệ thống cáp quang song song, một luồng dữ liệu có thể được chia thành nhiều luồng dữ liệu và truyền qua các sợi khác nhau, cho phép sử dụng các bộ thu phát chi phí thấp hơn.
  • Băng thông: Băng thông là một yếu tố quan trọng khác hạn chế 100G Ethernet. Với đủ băng thông, Ethernet 100G có thể đạt được khoảng cách truyền ít nhất 100m qua các sợi OM3 và OM4, do đó đáp ứng tốt hơn yêu cầu của các doanh nghiệp.
  • Suy hao chèn: Hầu hết thời gian, suy hao chèn đề cập đến tổng tổn thất công suất quang gây ra bởi một thành phần được chèn vào, chẳng hạn như đầu nối hoặc bộ ghép nối. Nó có thể được gây ra bởi khoảng trống không khí giữa các ống sắt phù hợp hoặc mất khả năng hấp thụ do trầy xước và nhiễm bẩn. Hiệu suất Ethernet 100G có thể được cải thiện đáng kể với việc giảm tổn thất chèn.

Câu hỏi thường gặp về đường truyền mạng 100G

Tiêu chuẩn của 100G là gì?

Trả lời: Ethernet 100G ban đầu được định nghĩa theo tiêu chuẩn IEEE 802.3ba vào năm 2010 và sau đó là tiêu chuẩn IEEE 802.3bg vào năm 2011, tiêu chuẩn 802.3bj vào năm 2014, tiêu chuẩn 802.3bm vào năm 2015 và tiêu chuẩn 802.3cd vào năm 2018.

Ứng dụng của 100G là gì?

Trả lời: Nói chung, Ethernet 100G là một giải pháp lý tưởng cho việc truyền tải đường dài và chuyển mạch. Hơn nữa, nó cũng thích hợp cho các trung tâm dữ liệu và các doanh nghiệp lớn yêu cầu truyền băng thông cao và độ trễ thấp, đặc biệt là đối với những người có máy ảo và bộ chứa được ảo hóa và gộp chung lớn.

Ngoài ra, 100G Ethernet cũng có thể được áp dụng trong các trường hợp đó:

  • Chuyển mạch, định tuyến và tổng hợp trong trung tâm dữ liệu;
  • Điểm đổi mạng;
  • Điểm ngang hàng của nhà cung cấp dịch vụ;
  • Các ứng dụng băng thông cao;
  • Điện toán hiệu suất cao hoặc cơ sở hạ tầng đám mây.

Câu hỏi thường gặp về đường truyền mạng 100G

Phương thức truyền tải nào sẽ được sử dụng cho 100G?

Trả lời: 100G Ethernet qua các sợi đa chế độ OM3, OM4 và OM5 sử dụng truyền dẫn quang song song. Ngược lại với truyền dẫn nối tiếp truyền thống, truyền dẫn quang song song sử dụng giao diện quang song song. Do đó, dữ liệu có thể được truyền và nhận cùng một lúc qua nhiều sợi. Giao diện 100G thường sử dụng các kênh Ethernet 10x10G trên 10 sợi ở mỗi hướng. Ngoài ra, 100G Ethernet cũng có thể được kết nối qua các sợi đơn mode MTP hoặc LC, có thể được sử dụng tốt hơn cho các ứng dụng trung tâm dữ liệu mật độ cao.

Khoảng cách và ngân sách tổn thất chèn cho 100G là gì?

Trả lời: 100G Ethernet hỗ trợ độ dài liên kết lên đến 100m đối với OM3 MMF và 150m đối với OM4 MMF và OM5 MMF. OM3, OM4 và OM5 là các sợi đa mode phổ biến tuân theo tiêu chuẩn 100G. Ngân sách tổn thất kênh cho OM3 là 1,9dB, bao gồm 1,5dB tổng tổn thất đầu nối. Đối với OM4 và OM5, ngân sách tổn thất kênh là 1,5dB, bao gồm tổng tổn hao đầu nối là 1,0dB.

Câu hỏi thường gặp về đường truyền mạng 100G

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *